Author Topic: สอบถามวิธีแก้ลงของเสริมแล้วตัวหนังสือหาย  (Read 8584 times)

0 Active Members and 1 Guest are viewing this topic.

jaejoong2550

• Guest
คือพออดีลงซิม3ภาษาไทย แล้วโหลดของเสริมมาใส่เยอะมาก แล้วพอเข้าเกม ตัวหนังสือทุกอย่างหายหมดเลยอ่า เหลือแต่ช่องเมนูว่างๆไม่มีตัวหนังสือ

มีวิธีแก้ไหม โดยที่ไม่ต้องลบของเสริมออก และก้ไม่ต้องลบโหมดภาษาไทยออกอ่า ช่วยทีนะTT

Vicky _Witch

• Guest
ถ้าเป็น แผ่แท้นะ  ให้เข้า website EA Games แ้ล้วเข้าไปค้นpatch update หรือ ไม่ก็เปิดเกมส์ แล้ว click launcher  จากนั้น ลองมองหาเมนูอัพเดทค่ะ ันจะเข้าระบบ online แบบอัตโนมัติได้เลยโดยมันจะอัพเดทจาก sims 3 ตัวหลักก่อน  แต่ถ้า เป็นแผ่นเถื่อนเราไม่รู้อ่ะค่ะ  ต้องลองเข้าบอร์ดของthai sims 3 ดูนะคะ

• Guest
อ๋อ ถ้าลงแผ่นแท้แล้วอัพเดทเอามันจะไม่มีปันหาเรื่องนี้ใช่ไหมอ่า แล้วถ้าลงภาษาไทยในแผ่นแท้จะเปนไรป่าวน้า?

• Guest
ต้องลองลงดูอ่ะค่ะ  แต่เท่าที่เรารู้อ่ะนะ  sims 3 แบบทางการ ไม่มีภาษาไทยแน่นอน

Code: [Select]
สำหรับประเด็นที่จะทำภาษาไทยนั้น คุณสิริกาญจน์ยืนยันว่าเกม The Sims 3 จะไม่ทำเป็นภาษาไทยแน่นอน อันเนื่องมาจากค่าใช้จ่ายในการแปลภาษาสูง “อย่างไรก็ตามดิฉันก็อยากขอความร่วมมือผู้เล่นที่หันมาเล่นของปลอมหรือดาวน์ โหลดมาหันเล่นของแท้ เพราะมี Content ที่มากกว่ากับการดาวน์โหลด หากยอดขายดีมีความเป็นไปได้ที่จะทำเกมภาษาไทยตัวอื่นๆอย่างแน่นอน” คุณสิริกาญจน์ กล่าว
Code: [Select]
http://www.gamemun.com/offline/2009/05/annouced-the-sims3-thailand-no-thai-language
แต่อาจมี เอามาแปล แล้วลง patch ของไทยเรา ที่แจกๆ กัน แต่ไม่รู้จะมีผลกับเกมส์หลักมั๊ยส่วนมาก จะเป็นตระกูล in 1 ที่ มักจะอัพเดทpatch ของ sims 3 ภาคหลักไม่ได้ 

หรือ ลองหาข้อมูล เพิ่มเติมที่นี่ได้นะคะ

• Guest
ขอบคุนจ้า สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม คือของเรา เป็นแผ่นก๊อป ซึ่งมีโปรแกรมติดตั้งภาษาไทยแบบเด๋วกะที่คุนให้ดูเลยจ้า ก้เล่นได้ตามปกตินะ แต่ลงของเสริมลงแรกๆ ก้เล่นได้นะไม่มีปัญหา แต่พอลงอีกเรื่อยๆพอเข้าเล่น มันไม่โชว์ทั้งภาาาไทยและอังกฤษ คือเปนช่องว่างๆเลย -.- งง มาก ถามกุเกิ้ลก้เจอคนที่เป็นแบบเดียวกัน แต่ก้ยังหาวิธีแก้หรือ modที่ใช้แก้ไม่เจอเลย เศ้ราา อยากเล่นแล้ววTT

• Guest
คือ ไอเท็มเสริมของsims 3 ถ้าออกมาใหม่ๆ ต้องอัพเดทเกมส์ patchด้วยนะเราเคยอ่านเจอที่บอร์ดนอก เค้าจะเขียนบอกเลยว่าต้องเป็นเกมส์ versionไหนอ่ะค่ะ

• Guest
[img]http://www.mypicza.com/thumbs/57d8ee67804d618c1dfaae7b3a6df197.jpg[/img

ทำไงดี ลงใหม่ อัพแพทตั้งแต่ภาคแรกยันภาค 6แล้วอ่า

Offline mdkenko

• MoDeRaToR
  • Abbzaแฟนตัวจริง
  • *
  • Thank You
  • -Given: 6
  • -Receive: 1110
  • Like(Karma) 46681
  • Awards Echoes5 and Nearwood ธารน้ำใจ Silent Whisper And Tactics"
กระทู้เรื่องเดียวกัน คน คนเดียวกัน ให้ถามที่เดียวกัน เพราะ ประหยัด พท.การประมวลผลของบอร์ด และเรื่องราวได้ต่อเนื่องกัน

ปัญหาที่เกิดขึ้น อาจเพราะ  Thai lang.  ไม่มี script อ่าน ค่าภาษาในไอเท็มเสริม

ทางแก้ คือ ให้ลงเกมส์ แบบ ภาษาอังกฤษ หรือ แบบมีสองภาษา  ถามร้านเกมส์ที่ซื้อแผ่นมา  หรือ ที่เค้าแจกมาว่า จะลงยังไง

ปัญหา ของ the sims 3 คือ มันมีระบบ ล๊อค การปลอมแปลงสูง พอสมควร และเกมส์ที่ทำออกมา ขายๆ กันเนี่ย โดยเฉพาะพวก in1  มันไม่ง่าย เหมือน sims 2 นะ ถ้าเอาเกมส์ คนละ version มาผสมกัน แต่ไปแก้ไข ค่า script เพื่อให้มันงงแบบผ่านๆ ได้  มันจะเล่นได้แต่ไอเท็มเสริมอาจะมีปัญหา  เพราะมัน ออกมา  พร้อม version ไหน เราก็ไม่รู้

วิธีแก้ ลองแบบนี้อีกรอบ
 Uninstallใหม่หมด ลบ folder game ออกด้วย  รวมถึงไอเท็มเสริม ถ้าลบreg. ที่ regedit เป็น ให้เข้าไปลบด้วย  เพราะ ความจำหลักมันอยู่ที่นั่น  ถ้าลบไม่เป็น แนะนำให้เข้า sims 3 thai communityที่เค้ามี ฟอรั่ม ช่วยเหลือ ( ที่นี่จริงๆ เน้นแจกอย่างเดียวนะ ) 

restart คอม แล้ว ลงเกมส์ใหม่ ให้ลง ด้วยภาษาอังกฤษ ปกติ มันต้องมีให้ลือกภาษา  แล้วลองเข้าเกมส์ดูว่า ปกติมั๊ย ถ้าปกติ ก็ให้เริิิ่มและอ่านขั้นตอนลงไอท็ม sims 3 ลงตัวเดียวเข้าไปดูผลก่อน

ลองดูนะ

• Guest
ขอบคุณ จ้า แต่ว่าตอนนี้รู้แค่ว่า ลงของเสริมพวกชุด ผม ตา เครื่องแต่งหน้า สีผิว ได้ แต่พอโหลดบ้านมาลง ตัวหนังสือในเกมก้หายหมด คือตอนนี้ไม่สามารถลงไฟล์บ้านได้เลย

พอจะรู้วิธีแก้ไหมเอ่ย :help:  (thanks34)