Author Topic: Skin- Genetics คืออะไร มือใหม่หรือใครสงสัย หาคำตอบได้ที่นี่ค่ะ  (Read 13437 times)

0 Active Members and 1 Guest are viewing this topic.

แอด-มิน

• Guest

คำจำกัดความง่ายๆของ Skin ซึ่งจัดอยู่ในหมวดของ Genetics  เรียกให้เข้าใจง่ายๆ ว่า เป็นสีผิว ตำหนิ ที่บ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของแต่ละตัวบุคคล วัย  สัญชาติ หรือ ตัวซิมส์ เช่น  skin เอเชียตาชั้นเดียว หรือ ผิวสีดำ ผิวสีตกกระ  ซึ่งสามารถตกทอดไปถึงรุ่นลูกหลานได้ (ถ้า skin ชุดนั้นสร้างมาครบเซ็ต แต่ skin default มีครบแน่นอนค่ะ)     skin ถูกนักสร้างซิมส์มากมาย สร้างสรรค์กันออกมา แตกต่างกันไป แต่ที่ขายดิย ขายดี เห็นจะเป็น skin แบบขาวน้ำนม หรือ ขาวอมชมพู ที่ไม่มีแม้แต่รูขุมขนให้เห็น  บางคนชอบ skin แบบ real  ที่สร้างซิมส์ออกมาได้ใกล้เคียงคนจริงๆ มากทีื่สุด
อันนี้ skin ผิวขาว ตาชั้นเดียว (แต่แก้ไขจาก makeup โหมดได้)  คือ ถ้าไม่แต่งหน้าเลย ตาก็จะออกมาตี๋ได้ทันที  และมีถุงใต้ตาเล็กน้อย ไม่ให้ตาดูแบน เหมือนตุ๊กตามากเกินไป  บางคนทำ skin ไว้ใช้เอง เอาแบบใช้ร่วมกับ sims ตัวอื่นยากๆ เลยก็มี เพราะเค้าลงรายละเอียดใบหน้า makeup ไว้เรียบร้อย รวมถึงรอยสัก แผลเป็น ตำหนิ สีเล็บ และรองเท้า หรือ แม้แต่ทำโครงร่างแบบมีกล้ามนิดๆ หรือ ทำเนิน อกให้ดูสวย (แต่จะไม่อึ๋ม ถ้า model  หรือ body mesh ไม่ใช่แบบอึ๋ม)แบบว่า เลือก skin แล้ว ข้ามไปโหมดเสื้อผ้าได้เลย (สวยมาแต่เกิด)

Skin ที่มีแจก ตามบอร์ดต่างๆ ไฟล์จะมีขนาด 1 MB ขึ้นไปเสมอ เพราะมันจะมาครบวัย ทั้งหญิงชาย  หลังจากได้ไฟล์มาแล้ว ให้เอาไฟล์ไว้ที่ C:\Documents and Settings\ชื่อ User\My Documents\EA Games\The Sims 2\Downloads ( ต้องมีไฟล์ของ CEP อยู่ใน folder นี้ด้วยเสมอ ป้องกันการผิดพลาดในการแสดงผล)  แล้ว skin เราเลือกใช้ได้ ดังนี้ค่ะ
จาก The BobyShop เลือกได้จากตามรูป

จากเกมส์ ให้ไปที่โหมดสร้าง sims ค่ะ   เลือก sims แล้วเลือกสีผิว ได้เลยเหมือนกัน
ถ้า หน้ายับก็ใช้โปรแกรม Photoshop  แก้ไข หรือใช้ Photoscape  หลบแสง ปรับแสง หรือ เพิ่ม ลด noise ได้ค่ะ แต่ม่อยากแนะนำให้ใช้ Brush ที่ช่วยพรางตาหรือเพิ่มความพร่ามัว (แต่ใช้ลบขอบ กรอบหน้าได้ แบบเบาๆบางๆ) เพราะมันจะทำให้ภาพ sims  ดูไม่เป็นธรรมชาติและเบลอ

Skin มีผลมากที่ทำให้หน้าตาของ sims เปลี่ยนไป   skin สุดฮิตและมีหลาย version มาก ที่โดดเด่นคือ ของ E studio  ดูดีได้ โดยไม่ต้อง makeup เลยก็ว่าได้  เช่น asia skin เปลือตาก็มีคล้ายแนวเกาหลีประมาณนั้น 

Skin ที่ทำแจกกันในกลุ่มหรือบางที่ ไม่ได้แก้ไขหรือ ไฟล์ไม่สมบูรณ์อาจทำให้ sims  มีปัญหา เช่น หน้าหาย หรือ  sims สลายไปในอากาศแบบหาไม่เจอ  ทางแก้ อาจต้องลบ skin นั้นๆ ออก แล้ว sims เราจะมีสีว เหมือน Game  ่ะefault  แต่แก้ไขได้ โดยใช้ มอดรูปภาพเปลี่ยนสีผิวที่แจกที่ MTS 2 แต่จะไม่มี skin ของ Estudio เข้ามา จะมี skin ในเครือของ maxis เท่านั้น  อีกทางคือ โหลด Default skin replacement ของ MTS2 มาก็จะได้สีผิวที่สวยขึ้นได้คะ

แค่นี้ เราก็จะมี sims ที่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองแล้วค่ะ   ส่วนวิธีการสร้าง skin ไว้ใช้เอง อ่านแนวทางได้ที่นี่ค่ะ  http://abbza.com/webboard/index.php/topic,15095.0.html  หวังว่าคงพอคลายข้อสงสัยของหลายๆคนได้นะคะ 
« Last Edit: July 16, 2013, 08:27:05 PM by monalizaa »

Offline mdkenko

• MoDeRaToR
  • Abbzaแฟนตัวจริง
  • **
  • Thank You
  • -Given: 12
  • -Receive: 1288
  • ชอบใจLike(Karma) 46860
  • Awards Echoes5 and Nearwood ธารน้ำใจ Silent Whisper And Tactics"
หลายคน ไม่ให้ความสนใจกับ skin หรือเพราะไม่รู้ว่า มันสร้างความแตกต่าง ของโครงหน้าอย่างเห็นได้ชัดเจน skin สีเดียวกัน แต่คนและแบบ แต่รูปปากต่างกันนิดเดียว เอาลิปสติกชุดเดียวกันลงในใบหน้า ก็สร้างความแตกต่างได้เล้วค่ะ
ร่วมช่วยเหลือระดมทุนรายจ่ายค่าเช่าโฮสติ้งและโดเมน abbza.com ประจำปี 2020 จำนวน 1,300 บาทบัญชี ... พชรวรรณ Potcharawan
ธนาคารกสิกรไทย  ขอนแก่น /ออมทรัพย์  เลขที่บัญชี   491-2-15869-7

Venus

• Guest
Skin ที่ เหมือนผิวจริง แนะนำของ TIFA นะคะ  เค้าทำได้ดีค่ะ รูขุมขน ออกมาเด๊ะ  แต่ถ้าชอบแบบ DOLL ก้มีหลายเจ้าค่ะ อันนี้ทำค่อนข้างง่าย เลยออกมาแจกเยอะ

onewaycup555

• Guest
 (thanks34)ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ  ^^~

potter2000

• Guest
« Last Edit: August 26, 2011, 01:18:52 PM by potter2000 »

melody2

• Guest
ขอบคุณค่ะ ความรู้ใหม่

wipadatr024

• Guest
 Thanx สำหรับความรู้ใหม่คะ เพิ่งรู้ว่าจะทำให้การแต่งหน้าของซิมส์เราเปลี่ยนได้
ว่าแล้วเชียวทำไมซิมส์เพื่อน สวย หล่อกันจริง