PC Games > Games Guide|Need Help for Games

เฉลย Dream Chronicles 3 : The Chosen Child. แปลไทย+รูป

(1/4) > >>

YANG:
Dream Chronicles: The Chosen Child.

แนวทางการเล่น
หลักๆคือ เก็บ ชิ้นส่วน dream และ gold nuggets ให้ได้มากที่สุด (ยิ่งเดินสลับฉากไปมายิ่งได้มากขึ้น)

Chapter 1 – Treehouse

Brenna's Bedroom
หยิบสมุด Dream Journal ที่ใกล้หน้าต่าง และ crystal ball จากนั้นจะมีกองไฟใหเอาเหยือกน้ำ บนชั้นวางของมาราดไฟให้ดับ และให้หยิบ crystal ballมา  จากนั้นจะมีผู้ชายมาคุยด้วย
ออกจากห้องไปเลยค่ะ

Brenna's House Entrance – the first dream jewel

หยิบกุญแจ แถวๆขื่อโค้งประตูมา แล้วเก็บ ชิ้นส่วน dream สามชิ้น

Brenna's House Entrance – open the sewing room

พอประตูปิด ตอนเราจะเดินเข้า ทำตามนี้ค่ะ
เก็บ handle มาใส่ที่เปิดประตู ใช้ grey key  เปิด เดินเข้าห้องเย็บผ้า

Sewing Room – restore the mat

ให้เก็บชิ้นส่วนผ้าทั้งหมดมา ต้องได้ สี่ชิ้น (อีกชิ้น อยู่ในหีบในห้องนอน ใช้กุญแจเล็กในห้องเย็บผ้าเปิด)

* ผ้าสองชั้นอยู่ข้างฝาl.
    * ใช้กุญแจที่ได้จากห้องนอนเปิดล้นชักจักร ขวามือ จะได้ผ้าหนึ่งชิ้น.
    * เอากุญแจเล็กที่แขวนข้างฝา เปิดลิ้นชักซ้าย จะได้ล้อเล็กๆ เอาใส่ตัวจักรเป็นที่หมุนด้ายกับเข็ม
    เก็บชิ้นส่วนที่เหลือ ทั้งหมด เอามาประกอบจักร แล้วเย็บพรม แล้วเอาไปปูตรงที่ๆมันเคยหายไป ทีนี้ก็ออกนอกบ้านค่ะ
Outside Brenna's house
 [/img]
เล่นpuzzlบนตอไม้เรียงหิน สลับสี แปดก้อน  เพื่อสร้างสะพาน จากนั้น gateway จะโผล่ เดินเข้าไปค่ะ

Nexus gate

เก็บชิ้นส่วนต่างๆ บนพื้น เช่น dreams , คันโยก (เอาไว้โยกเปิดประตู)  ทีนี้เราต้องเล่น puzzle เปิดประตูไปสู่ ห้องยาค่ะ

Chapter 2 – Herbalist's House

ทางเข้าห้องยา

เก็บชิ้นส่วน ดรีมแล้วเดินออกไปทางประตูขวามือเรา

Outside Herbalist's House

พอออกมาปุ๊บ ประตูจะปิดแน่นิ่งค่ะ เราต้องใช้น้ำสาดประตู กับหาชิ้นส่วนฟักทอง มาเติมที่มนขาดไป เริ่มเลยค่ะ  :smile2:
 ตามเก็บ ครีมเงาๆซะ เห็บใบกังหัน สีส้มๆ   เพราะเราจะมาทำให้กังกันลม วิดน้ำให้เราค่ะ มันอยู่ทั้ง หน้าบ้านและสวนหลังบ้าน เอาค้อนที่วางไว้ในสวน(พิงอยู่ประตู)มาทุบหัวหุ่นไล่กาที่เป็นฟักทอง แล้วหยิบชิ้นส่วนมาหนึ่งอัน  เดินตามเก็บมาทั้ง แกนกลางกังหัน ที่อยู่หน้าบ้าน ใบพัดด้วย ถังน้ำหน้าบ้านก็เก็บค่ะ
 [/img]

Outside Herbalist's House – fix the windmill มาซ่อมกังหันกันเลย
เอาใบกังหันวางใส่ตำแหน่งใบพัด  เอาแกนน๊อตสีเงินใส่ลงตรงกลาง (มันวางอยู่ใต้กังหัน) กังกันจะวิดน้ำ  เอาถังตักน้ำ สาดไปที่ประตู เอาชิ้นส่วนฟักทองที่เก็บมาใส่ลงที่มันแหว่งไป

ทีนี้ก็เปิดประตูเข้าไปในบ้าน เดินเข้าห้องปรุงยา  <dance2>

Herbalist's Kitchen – prepare first two potions
 [/img]

ก่อนอื่น เราต้องทำยา สองสูตร และสูตรที่สาม ทำท้ายสุด
เปิดไฟ สวิทช์อยู่ข้างฝาทางเข้าครัว
เก็บก้านไม้ขีดไฟ เอาไปจุดเตาไฟ  กดเปิด สมุดบนโต๊ะเริ่มเล่น puzzle และทำตามขั้นตอนต่างๆ โดยเตรียม น้ำปรุงสามอย่างก่อน (essence)

ถ้าเราทำผิด เราต้องเริ่มตั้งแต่ ส่วนผสมแรกค่ะ

พอทำ essence แล้ว เริ่มทำ Quick Ripen Potion. เอาไปทำฟักทองดิบในสวนให้สุก เอามาทำหัวหุ่นไล่กา

ส่วนผสมทั้งหมดอยู่บนชั้นวาง  ส่วน A drop of rainwater (ของยาสูตรที่สาม) อยู่ที่ร่มหน้าทางเข้าบ้าน กดเอาได้เลยค่ะ
เอาQuick Ripen Potion ไปราดบนฟักทองเขียวในส่วนได้แล้วเก็บมันมา แล้วเก็บ เสื้อหุ่นไล่กา หมวก ไม้คานด้ามยาว  เอามาประกอบหุ่น แต่เราต้องกลับบ้านไปห้องจักร เพื่อเย็บเสื้อหุ่นไล่กาก่อน ไปกันเลยค่ะ
 [/img]
พอไปถึงบ้าน บันไดหาย ให้เก็บท่อนไม้มาเรียงใหม่หมดค่ะ

ขึ้นห้องไปเย็บเสื้อผ้าให้เรียบร้อย แล้วเดินทางกลับมาที่ สวนอีกครั้ง เอาเสื้อใส่หุ่น เอาพลั่วที่ข้างผนัง ขุดหลุม (ตามรูป แถวที่เขียนว่า Earth) เอา grey rose seed ในครัว มาใส่ในหลุม

แล้วมาปรุงยาสูตรที่สองเร่งให้โตเร็ว

พอได้ยา เอาไปรดตีรงที่ปลูกไว้  ตัดมาหนึ่งดอก เข้าครัวเลยค่ะ

ปรุงยาสูตรที่สาม Memory Recovery Potion.
 ปรุงเลย ตามสูตร

( ใช้ทัพพีข้างฝานะคะ ตักของร้อนออกมาจากหม้อ ) พอดื่มเสร็จ เราจะได้ ของมาหนึ่งชิ้นจากลิ้นชักครัว  ออกเดินทางเลยค่ะ

Chapter 3 – Forging Area
เราจะเปิดประตูต่อไปไม่ได้ ต้องมาสร้าง jewel dream ก่อน เอาของที่ได้จากครัว มาเคาะที่พื้น หน้า Nexus จะมีืทางลงมาด่าน Forging Area

Forging Device

เดินเข้าไปที่ห้องซ้ายมือเราก่อนค่ะ เล่นpuzzleเพื่อให้เปิดประตูเข้าไปได้

Observatory door
เรียงดาวทั้งหมด ให้อยู่แนวเดียวกัน ง่ายๆคือ แต่ละ จุด กดวนไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆ มาทับกันเป็นเส้นตรงค่ะ

Telescope room ห้องดูดาว

รูปค่ะ ว่าอะไีรวางไว้ตรงไหน
http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_19.jpg
http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_20.jpg
เราต้องซ่อมสวิทช์ก่อน ที่อยู่ข้างฝาสองจุด  ให้เก็บของในห้อง แล้วเอาไปใส่ตรงสองตำแหน่งข้างฝาค่ะ  หน้าต่างจะเปิด( ดูรูปของต่างๆ)

พอห้องสว่าง เราจะเจอของทรงกลม วางกระจาย ให้เราไปตามเก็บมาเรียง บนชั้นวางให้ครบ แล้วเราจะได้บันไดปีนไปส่องดาว ไปค้นดูที่แถวเตาไปด้วยค่ะ รวมทั้งพุ่มไม้แถวนั้น
เก็บๆ dream jewels  gold nuggets   2 telescope lenses  small key  viewfinder  ฟีน 4 ดุ้น  และแว่นขยาย.  เอากุญแจเปิดหีบเล็กๆ บนชั้น แล้วจะได้สมุด เปิดมันเลยแล้วทำตามที่สมุดบอก

วางดาวรูปกลมเสร็จ ทีนี้มาเล่นpuzzle เปลี่ยนกลางวันเป็นกลาางคืนกัน ตามรูป จะเริ่มจากดวงจันทร์ ต่อไปก็คือ  Mercury, Venus, Earth, Mars, Jupiter, Saturn.
ทีนี้ พอเป็นกลางคืน ให้เอา viewfinder ไปต่อตรงปลายเล็กสุดของ telescope. เอาlenses ใส่ตามไป ตรง slot แล้วส่องเลยค่ะ  เราต้องหากลุ่มดาวทีมีรูปทรงเหมือนกันกับแบบที่เรามี เคลื่อนไปเรื่อยๆ พอครบ เราจะได้ mold มา หนึ่งชิ้น

ตอนนี้ เราจะได้มาสอง mould ( ทำสองครั้ง เพราะมี สอง lenses) ไปที่เตาไฟค่ะทีนี้ เก็บฟืนมาวางให้หมด เอาแว่นขยายส่องให้เกิดไฟ เอา mold ใส่ที่พื้นซ้ายมือ เอา nugget วางลงบนแท่น รอออออ ว๊าววว ได้แล้วหนึ่งอัน  ทำอีกชิ้น แล้วไปที่ Nexus เลยค่ะ ไปเปิดประตู พิศวงต่อไป

เอา jewel dreams อันใหม่ึ้มาเปิดประตูค่ะ

<dance2>  <dance2>

YANG:
Chapter 4 – My Home

ก่อนอื่น เก็บของแถวนี้ก่อนค่ะ แล้วลงไป ที่ห้องดูดาว เปลี่ยนเป็นกลางคืน เปิดที่สมุดแล้วกดค่ะ เล่น puzzle เอ mold แล้วไปทำ ที่เปิดเพิ่ม จากนั้น ไปประตูต่อไป (ไม่ใช่ริมทะเลค่ะ เราจะมาที่นี่อีีกที)

ประตูต่อไป เราจะได้ไปที่ Return Home - tiles  อุ๊ย บ้านเก่านี่เอง

ก่อนอื่น เก็บกระเบื้องทั้งหมด มาเรียงใหม่ เล่น puzzle  ที่ห้องล่างมีสอง ข้างบนมีเก้าอัน  ในห้องFidget มีอีกสาม

[img ]http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_33.jpg[/img]

My Home – Lyra's toys

เอากุญแจที่ปายเตียงเปิดหีบเอาพรมออกมา แล้วตามเก็บตุ๊กตามาเรียง puzzle
รูปตำแหน่งตุ๊กตาค่ะ ที่ต้องไปตามเก็บมา
http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_35.jpg
http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_36.jpg
http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_37.jpg

เอามาเรียงแบบนี้ จะได้ กุญแจมา เอาไปเปิดรูกุญแจที่ชั้นล่างบันได จะได้ amulet มา

Chapter 5 – Fairy Retreat ไปที่ด่าน ริมหาดอีกที วาง amulet ตรงแท่นขวามือ แล้วขึ้นกระเช้าเลยค่ะ เอาหมดน้ำ ที่เก็บๆมาที่หน้าประตู วางบนpuzzle

นี่คือ ตำแหน่งการหมุนค่ะ
 : 7 - 1 - 2 - 3 - 4 – 5 – 6 – 7 – 6 – 7 (1คือส่วนสูงสุด แล้วหมุนตามเข็มนาฬิกา , 7 อยู่ตรงกลาง)

Tea room

พอเข้ามาจะเห็น โต๊ะน้ำชาตรงกลาง ประตู้ซ้ายและขวา มี puzzleทั้งสองฝั่ง ต้องเล่นก่อนเปิด

มาดูว่า แต่ละห้องต้องเดินเลี้ยวตรงไหนบ้าง อันนี้จาก gamezbo นะคะ แต่ของเราเลี้ยวแยกแรกเสมอค่ะ จากห้องน้ำชานะคะ :shoo: , FORWARD=ตรงไป  TURN RIGHT=เลี้ยวขวา  TURN LEFT =เลี้ยวซ้าย

# To get to the tea room, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, FORWARD.
# To get to the meditation room, go FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD.

Meditation room หรือ ห้องเทียน คือประตูซ้ายมือค่ะ

รูปค่ะ http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_41.jpg
ทิศการเดิน ให้เลี้ยวขวาแยกแรกนะคะ แล้วไปตามทางเลย จะเจอห้องเทียน (ใกล้มาก แต่ทางลวงเรา เดินตาม แนวทางฝรั่งแแล้วมึน..ทางที่พี่โมให้มาใกล้กว่าค่ะ)ขากลับ เลี้ยวซ้ายแยกแรก ตลอดค่ะ
พอเข้าไป เราจะพบว่าเทียนสีๆหาย  ให้มองรอบห้องเก็บของต่างๆ มา รวมทั้งจานรองน้ำชา  เดินออกมากลับมาตั้งหลักที่ห้องน้ำชา

เปิดประตูขวามือ เล่น puzzle เพื่อเข้าห้องดนตรี 

Music room
รูปตำแหน่งของต่างๆ
http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_42.jpg
พอเราเอาของไปประกอบที่ ออร์แกน เราต้องเข้าไปเล่น puzzle เพื่อ ดึงเอาของที่ขาดหายไป ให้ครบ เช่น เทียน ช้อน ส้อม ถ้วย จานรองกาแฟ

Music room – play the instrument เราจะเอาอะไร เรากดที่ ลูกกลมๆค่ะ มันจะไล่เสียงให้เรากดเปลือกหอยตาม ส่วนนี่คือเฉลยค่ะ

* First sphere (tea spoon) sequence: 1 – 5 – 3 – 4 – 2 – 3 - 1
    * Second sphere (tea pot) sequence: 2 – 3 – 4 – 3 – 6 – 5 – 4 – 3 – 4 – 2 - 1
    * Third sphere (tea spoon) sequence: 8 – 1 – 1 – 8 – 8 – 1 – 1 – 5 - 4 – 6 – 5 – 7 - 8
    * Fourth sphere (candle) sequence: 1 – 2 – 4 – 5 – 7 – 6 – 5 - 8
    * Fifth sphere (tea spoon) sequence: 1 – 2 – 3 – 4 – 2 – 3 – 4 – 5 – 7 – 6 – 5 – 8 – 1
พอได้ของครบ กลับมาห้องน้ำชาค่ะ 
Return the candles
ทีนี้ไปห้องเทียนอีกครั้ง  เอาเทียนไปวางให้ครบ บนเชิงเทียน เราจะได้จานรองแก้วมา ( เดินแทบตาย ได้จานรองแก้ว  :humi:  )

กลับมาที่ห้องน้ำชาค่ะ (อย่าลืมนะคะ เลี้ยวแยกแรกเสมอ) มาวางชุดน้ำชาให้ครบและตรงตามสัญลักษณ์สามอัน จากนั้นเราจะได้ tear drop มาเปิดประตูตรงกลาง แต่ก็ไม่วายต้องเล่นpuzzle กะมันอีกจนได้  :heyI:

beeburry:
ตามมา + ให้ นะค่ะ

แอบรุด้วยว่าบี แปลม่ะได้ :humi:

นั่งอ่านเกาหัวแกรก คิคิ :shy:

YANG:
ขอบคุณค่ะ ใกล้เสร็จแล้วค่ะ  :Loveyou: +1 ให้เช่นกันค่ะ

Steam bath tunnel ทีนี้ เราต้อเริ่มเดินอีก เพื่อจะไปด่านที่มี รูปปั้นปลาพ่นน้ำ อันนี้แผนที่พี่โมนะคะ พี่โมวาดตอนเล่นค่ะ พอจะมองเห็นภาพนะคะ  :smile1:

แต่ถ้าตาม gamebo เค้าแนะนำมาตามนี้ค่ะ

* Go FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, FORWARD through the maze to reach the steam bath tunnel.
ทีนี้พอไปถึงเราจะปิดวาล์ว กัน ไอ้ตรงแดงๆ จับไม่ได้ค่ะ มันร้อน  ปิดไปจนไม่มีวาล์วแดง ไม่ม่ีไอน้ำ แล้วเดินเข้าไปเลยค่ะ

Lilith's Retreat ทีนี้ มามึนต่อ เราจะไปห้องของ Lilith เราต้องเดินตามเส้นทางค่ะ ไม่งั้น อาเจียนเห็นๆ  :smile1:
นี่รูปพี่โมค่ะ พอจะเห็นภาพมั๊ยคะ ว่ามันอยู่ช่วงไหน

ส่วนนี่ การเดินแบบละเอียดค่ะ

เริ่ม  FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, FORWARD;
    * TURN LEFT, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, TURN RIGHT;
    * FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, TURN LEFT, FORWARD, TURN RIGHT, FORWARD, FORWARD, FORWARD, FORWARD.

พอเรามาถึงห้องนี้ คุณนายเสื้ออดง หลับอยู่ค่ะ

ให้กดที่ รูกุญแจ  จะได้กุญแจ กระดาษ เปิดประตู แต่คุณเธอไม่ตื่น เราต้องกลับไปห้องปรุงยาค่ัะ ไปปรุงยาปลุกเธอให้ตื่น ตามกระดาษที่ได้มา พอได้ยาแล้ว เอากรอกปากเธอที่นอนอยู่นะคะ แล้วเริ่ม เม้าท์ค่ะ

ไม่ว่าเธอจะถามอะไร เทคนิคคือ เรา หาประโยคตามข้างล่างนี้ ตอบทีละคำถามไล่ลงมาค่ะ  ทีละข้อนะคะ

–    Where's Lyra?
–    Instructions? You mean the notes I found?
–    But why would you help me?
–    No. Who is the Dream Librarian?
–    That sounds familiar. Can you remind me?
–    Lyra? The Fairy Lord? No. It's too much to expect from her. She's only a child. My child!
–    Because I see you have your own selfish interests at heart, I will trust you.
–    What kind of magic?
–    Just tell me what to do, I can handle it.
–    What is the potion for?
–    Yes, I know the one you mean. She loves that bear!
–    I'll do it.

ทีนี้ พอจบ เราจะได้ตำรายา Root Shriveling Potion มา

ในขณะเดียวกัน เก็บ Lenses สี่อัน จากแถวนั้นมาด้วยค่ะ แล้วไปห้องดูดาว ทำเหมือนเดิมเลย จะได้ที่เปิดประตูสุดท้าย

Chapter 6 – Magic Tree
http://i281.photobucket.com/albums/kk224/gamezebo/Dream%20Chronicles%20The%20Chosen%20Child/IMAGE_45.jpg

ไปทำสูตรยาตัวสุดท้ายมาก่อนเข้ามาห้องนี มองที่ซ้ายมือจะมีผนังสัญญลักษณ์แปลก เคาะเลย จะเจอตุ๊กตาหมี ถูกรากราคะพันรอบตัว เอายาที่ได้มา รดลงไป จะได้ตุ๊กตาหมี แล้วกลับบ้าน(ที่เรียงกระเบื้อง) เอาตุ๊กตาหมีวางที่บันได ....

จบค่ะ

BirthNies:
 :FG: สุดยอดเลยป้าหยาง  แปล ภายใน หนึ่งชม.  :hui:    :thnks:

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version